Danh sách bài viết

Đề thi thử tốt nghiệp THPT Quốc gia 2020 Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Thanh Hóa môn Vật Lý

Cập nhật: 06/08/2020

1.

Một con lắc đơn dao động điều hòa với biên độ góc  tại nơi có gia tốc trọng trường là g. Biết gia tốc của vật ở vị trí biên gấp 8 lần gia tốc của vật ở vị trí cân bằng. Giá trị của  là

A:

B:

C:

D:

Đáp án: D

Tại biên, vận tốc vật bằng 0 nên gia tốc vật chỉ gồm thành phần gia tốc tiếp tuyến

Tại vị trí cân bằng, vận tốc của vật có giá trị cực đại bằng

Gia tốc của vật chỉ gồm thành phần gia tốc hướng tâm  ( khi đó gia tốc tiếp tuyến tỉ lệ thuận với li độ góc  nên có độ lớn bằng 0).

Theo giả thiết có:  

2.

Nguyên tử Hydro đang ở trạng thái dừng thứ n thì nhận một photon có năng lượng hf làm cho nguyên tử nhảy lên mức năng lượng kế tiếp và bán kính nguyên tử Hydro thay đổi lượng 44%. Số vạch mà nguyên tử Hydro có thể phát ra trong dãy Banme là:

A:

3 vạch

B:

4 vạch

C:

5 vạch

D:

6 vạch.

Đáp án: B

Nhận photon nên năng lượng tăng dẫn đến sự chuyển mức lên quỹ đạo tiếp theo là quỹ đạo dừng thứ n+1 . Như vậy nguyên tử Hydro được kích thích lên trạng thái tiếp theo là trạng thái dừng thứ 6 vậy nó phát ra 4 vạch thuộc dãy Banme.

3.

Bắn hạt a có động năng 4 MeV vào hạt nhân đứng yên thì thu được một prôton và hạt nhân X. Giả sử hai hạt sinh ra có cùng tốc độ, tính động năng và tốc độ của prôton. Cho: ma = 4,0015 u; mX = 16,9947 u; mN = 13,9992 u; mp = 1,0073 u; 1u = 931 MeV/c2.

A:

30,85.105 m/s

B:

22,15.105 m/s

C:

30,85.106 m/s

D:

22,815.106

Đáp án: A

+ Theo ĐLBT động lượng ta có:

+ Động năng:

4.

Hai dao động điều hoà cùng phương, cùng tần số có phương trình cm và cm. Dao động tổng hợp có phương trình x = 9cos(ωt + φ) cm. Để biên độ A2 có giá trị cực đại thì A1 có giá trị

A:

cm

B:

7cm

C:

D:

Đáp án: A

5.

Trong thí nghiệm Hecxơ: Chiếu một chùm sáng phát ra từ một hồ quang vào một tấm kẽm thì thấy các electron bật ra khỏi tấm kẽm. Khi chắn chùm sáng hồ quang bằng tấm thủy tinh dày thì thấy không có electron bật ra nữa, điều này chứng tỏ

A:

chỉ có ánh sáng thích hợp mới gây ra được hiện tượng quang điện.

B:

tấm kẽm đã tích điện dương và mang điện thế dương

C:

tấm thủy tinh đã hấp thụ tất cả ánh sáng phát ra từ hồ quang.

D:

ánh sáng phát ra từ hồ quang có bước sóng nhỏ hơn giới hạn quang điện của kẽm.

Đáp án: A

6.

Một đoạn mạch gồm một cuộn dây mắc nối tiếp với một tụ điện. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều thì đo được điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn dây là 80 V, điện áp hiệu dụng giữa hai bản tụ điện là 28 V. Công suất tiêu thụ điện của đoạn mạch là 144 W. Điện trở thuần của dây là

A:

48 Ω

B:

24 Ω

C:

30 Ω.

D:

16 Ω.

Đáp án: D

7.

Khi nói về thuyết lượng tử ánh sáng, phát biểu nào sau đây là đúng?

A:

Năng lượng phôtôn càng nhỏ khi cường độ chùm ánh sáng càng nhỏ

B:

Phôtôn có thể chuyển động hay đứng yên tùy thuộc vào nguồn sáng chuyển động hay đứng yên.

C:

Năng lượng của phôtôn càng lớn khi tần số của ánh sáng ứng với phôtôn đó càng nhỏ

D:

Ánh sáng được tạo bởi các hạt gọi là phôtôn.

Đáp án: D

  

Theo hệ thức plăng E=h.f -> A,C sai.

Phôtôn không tồn tại ở trạng thái đứng yên -> B sai.

Theo thuyết lượng tử as thì D đúng -> Chọn D

  

8.

Kính lúp dùng để quan sát các vật có kích thước 

A:

nhỏ

B:

rất nhỏ

C:

lớn

D:

rất lớn

Đáp án: A

9.

Một mạch dao động LC có điện trở thuần bằng không gồm cuộn dây thuần cảm (cảm thuần) 
và tụ điện có điện dung 5 μF. Trong mạch có dao động điện từ tự do (riêng) với hiệu điện thế cực đại 
giữa hai bản tụ điện bằng 10 V. Năng lượng dao động điện từ trong mạch bằng

A:

2,5.10-4 J

B:

2,5.10-2 J

C:

2,5.10-3 J

D:

2,5.10-1 J

Đáp án: A

Năng lượng dao động điện từ trong mạch là Wo( {1 over 2})CUo2.

Với C = 5.10 – 6 C và Uo = 10 V. 
 Thay số tính được: Wo = 2,5.10 -4 J. 

 

10.

Một người cận thị khi đeo kính có độ tụ −2 điốp sát mắt thì nhìn rõ được vật ở vô cùng mà 
mắt không phải điều tiết. Khi không đeo kính, điểm cực viễn của mắt người này cách mắt 

A:

100 cm

B:

75 cm

C:

25 cm

D:

50 cm

Đáp án: D

Tiêu cự của kính đeo là f = ({1 over D})= - 0,5 m = - 50 cm. 
 Vì kính đeo sát mắt nên f = - OCV ⇒ OCV = 50 cm 

 

11.

Một sóng cơ có chu kì 2 s truyền với tốc độ 1 m/s. Khoảng cách giữa hai điểm gần nhau nhất 
trên một phương truyền mà tại đó các phần tử môi trường dao động ngược pha nhau là 

A:

0,5 m

B:

1,0 m

C:

2,0 m

D:

2,5 m

Đáp án: B

12.

Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, khoảng cách giữa hai khe là 0,5 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn quan sát là 2m. Nguồn sáng dùng trong thí nghiệm gồm hai bức xạ có bước sóng(lambda _1) = 450 nm và (lambda _2) = 600 nm. Trên màn quan sát, gọi M, N là hai điểm ở cùng một phía so với vân trung tâm và cách vân trung tâm lần lượt là 5,5 mm và 22 mm. Trên đoạn MN, số vị trí vân sáng trùng nhau của hai bức xạ là

A:

4

B:

2

C:

5

D:

3

Đáp án: D

Bài này khá nhiều cách sau đây là cách mà tôi sử dụng trong bài thi vừa rồi

Ta có : ({lambda_1 over lambda_2 } = {3 over 4} )   → i = 3.(D.lambda_2 over a) = 7,2 mm → số vân sáng trên đoạn MN:N = ({egin{bmatrix} OM over iend{bmatrix} } - {egin{bmatrix} ON over iend{bmatrix} } ) = 3

=> Đáp án D

13.

Mạch chọn sóng trong máy thu sóng vô tuyến điện hoạt động dựa trên hiện tượng

A:

giao thoa sóng điện từ

B:

khúc xạ sóng điện từ

C:

phản xạ sóng điện từ

D:

cộng hưởng dao động điện từ

Đáp án: D

14.

Khoảng cách giữa hai ngọn sóng liên tiếp là 5 (m). Một thuyền máy đi ngược chiều sóng thì tần số va chạm của sóng 
vào thuyền là 4 Hz. Nếu đi xuôi chiều thì tần số va chạm là 2 Hz. Tính Tốc độ truyền sóng. Biết tốc độ của sóng lớn hơn Tốc 
độ của thuyền.

A:

5 m/s

B:

13 m/s

C:

14 m/s

D:

15 m/s

Đáp án: D

+ Gọi vt và v là tốc độ của thuyền và sóng.
 + Khi xuôi dòng: vt + v = λ.f1 ; + Khi ngược dòng: vt – v = λ.f2  (Rightarrow v_t = {lambda f_1 - f_2 over 2} = 15 )(m/s)

15.

Khi electron ở quỹ đạo dừng thứ n thì năng lượng của nguyên tử hidro được xác định bởi (E _n = -13,6 /n^2) (eV), với n (in)N*. Một đám khí hidro hấp thụ năng lượng chuyển lên trạng thái dừng có năng lượng nhất là E (ứng với quỹ đạo M). Tỉ số giữa bước sóng ngắn nhất và bước song dài nhất mà đám khí trên có thể phát ra là

A:

32/5

B:

32/3

C:

32/27

D:

27/8

Đáp án: A

Nguồn: /