Danh sách bài viết

Đề thi trắc nghiệm Điện năng. Công suất điện môn Vật Lý lớp 11 trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai

Cập nhật: 07/08/2020

1.

Tổng hợp các đơn vị đo lường nào dưới đây không tương đương với đơn vị công suất trong hệ SI?

A:

Ω2/V.

B:

A2Ω

C:

J/s.

D:

AV

Đáp án: A

2.

Để bóng đèn loại 120 V - 60 W sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế là 220 V, người ta mắc nối tiếp với nó một điện trở phụ R. Tìm điện trở phụ đó?

A:

100 Ω.

B:

440 Ω.

C:

200 Ω.

D:

240 Ω.

Đáp án: C

3.

Bóng đèn 1 có ghi 220 V - 100 W và bóng đèn 2 có ghi 220 V - 25 W. Mắc nối tiếp hai đèn này vào hiệu điến thế 220 V. Hỏi đèn nào sáng hơn và có công suất lớn gấp bao nhiêu lần công suất của đèn kia?

A:

Đèn 1 sáng hơn ; P1 = 2P2.

B:

Đèn hai sáng hơn ; P2 = 4P1

C:

Hai đèn sáng như nhau ; P1 = P2.

D:

 Đèn một sáng hơn ; P1 = 4P2.

Đáp án: B

4.

Điện năng tiêu thụ trong toàn mạch bằng

A:

Tổng công của các lực lạ và lực điện trường làm dịch chuyển các điện tích

B:

Công của lực điện trường làm dịch chuyển các điện tích ở mạch ngoài

C:

Công của các lực lạ bên trong nguồn điện

D:

Nhiệt lượng tỏa ra ở mạch ngoài

Đáp án: C

5.

Công suất của nguồn điện được xác định bằng

A:

Công mà lực lạ thực hiện khi dịch chuyển một đơn vị điện tích dương ngược chiều điện trường bên trong nguồn điện.

B:

Lượng điện tích và nguồn điện sản ra trong một giây.

C:

Công của lực điện thực hiện khi dịch chuyển một đơn vị điện tích dương chạy trong mạch điện kín trong một giây.

D:

Lượng điện tích chạy qua nguồn điện trong một giây.

Đáp án: C

6.

Để một bóng đèn loại (120V - 80W) sáng bình thường ở mạng điện U = 220V người ta mắc nối tiếp với nó một điện trở R. Tìm trị số của R.

A:

R = 155 Ω.

B:

R = 150 Ω.

C:

R = 140 Ω.

D:

R = 145 Ω.

Đáp án: B

7.

Có ba đèn, hiệu điện thế định mức mỗi đèn là 110V mắc vào nguồn U = 220V. Tìm hệ thức liên hệ các công suất P1, P2, Pđể chúng sáng bình thường

A:

P1 = P2 = P3.

B:

P1 = P2 + P3.

C:

P1 + P3 = P2

D:

P1 + P2 = P3.

Đáp án: D

8.

Bóng đèn 1 có ghi 220 V - 100 W và bóng đèn 2 có ghi 220 V - 25 W. Mắc song song hai đèn này vào hiệu điện thế 220 V. Tính điện trở R1 và Rtương ứng của mỗi đèn và cường độ dòng điện I1, I2 chạy qua mỗi đèn khi đó.

A:

R1 = 484 Ω ; R2 = 1936 Ω ; I= 0,455 A ; I2 = 0,114A.

B:

R= 484 Ω ; R2 = 1936 Ω ; I1 = 0,114 A ; I= 0,455 A.

C:

 R1 = 1936 Ω ; R2 = 484 Ω ; I1 = 0,114 A ; I2 = 0,455 A.

D:

 R1 = 1936 Ω ; R2 = 484 Ω ; I1 = 0,214 A ; I2 = 0,456 A.

Đáp án: A

9.

Một bóng đèn được thắp sáng ở hiệu điện thế U = 120 V, có công suất là P1. Gọi P2 là công suất đèn ấy khi thắp sáng ở hiệu điện thế U = 110 V thì 

A:

 P1 < P2.

B:

Câu trả lời phụ thuộc vào công suất định mức của đèn.

C:

P1 = P2.

D:

P1 > P2.

Đáp án: D

10.

Một mạch điện có hiệu điện thế 6 V, một dòng điện có cường độ 0,5 A chạy qua trong 2 giờ. Xác định công suất của dòng điện.

A:

5 W.

B:

3 W.

C:

6 W.

D:

8 W.

Đáp án: B

Nguồn: /