Cập nhật: 12/08/2020
1.
Kim loại nào sau đây có tính khử mạnh nhất?
A:
Fe
B:
K
C:
Mg
D:
Al
Đáp án: B
2.
Dung dịch nào sau đây làm quỳ tím đổi sang màu xanh?
A:
C6H5NH2
B:
H2N-CH2-COOH
C:
CH3NH2
D:
H2N-CH(COOH)-CH2-CH2-COOH
Đáp án: C
3.
Cho các este : etyl fomat (1), vinyl axetat (2), triolein (3), metyl acrylat (4), phenyl axetat (5), benzyl axetat (6). Số chất phản ứng được với dung dịch NaOH (đun nóng) sinh ra ancol là
A:
6
B:
4
C:
5
D:
3
Đáp án: B
4.
Tiến hành các thí nghiệm sau :
(a) Cho dung dịch chưa 4a mol HCl vào dung dịch chứa a mol NaAlO2
(b) Cho Al2O3 dư vào lượng dư dung dịch NaOH
(c) Sục khí CO2 đến dư vào dung dịch Ba(OH)2
(d) Cho Fe vào dung dịch Fe2(SO4)3 dư
(e) Cho dung dịch chứa a mol KHSO4 vào dung dịch chứa a mol NaHCO3
(g) Cho Mg dư vào dung dịch HNO3 ( phản ứng không thu được chất khí )
Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thì số thí nghiệm thu được dung dịch chứa hai muối là
A:
3
B:
2
C:
4
D:
5
Đáp án: A
(a) HCl + NaAlO2 +H2O → NaCl + Al(OH)3
(a)Al(OH)3 + 3HCl → AlCl3 + 3H2O
→ chỉ thu được 1 muối
(b) 2NaOH + Al2O3 → 2NaAlO2 +H2O → có 1 muối
(c) CO2 + Ba(OH)2 → Ba(HCO3)2 → 1 muối
(d) Fe + Fe2(SO4)3 → 3 FeSO4 → có 2 muối FeSO4 và Fe2(SO4)3
(e) 2KHSO4 + 2NaHCO3 → K2SO4 + Na2SO4 + 2H2O + 2 CO2
→ có 2 muối
(g) Cho Mg dư vào dung dịch HNO3 ( phản ứng không thu được chất khí )
4Mg + 10 HNO3 → 4 Mg(NO3)2 + NH4NO3 + 3H2O
Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thì số thí nghiệm thu được dung dịch chứa hai muối là 3
5.
Cho 250 ml dung dịch NaOH 2M tác dụng với 150 ml dung dịch AlCl3 1M sau phản ứng thu được m g kết tủa. Giá trị của m là
A:
11,7
B:
15,6
C:
19,5
D:
7,8
Đáp án: D
nNaOH = 0,25.2 = 0,5 mol
nAlCl3 = 0,15 mol
PTHH :
3NaOH + AlCl3 → 3NaCl + Al(OH)3
Trước phản ứng : 0,5 mol 0,15 mol
Sau phản ứng : 0,05 mol 0,15 mol
NaOH + Al (OH)3 → NaAlO2 + H2O
Trước phản ứng : 0,05 mol 0,15 mol
Sau phản ứng : 0 0,1 mol
→ m = 0,1 .78 =7,8 g
6.
Hỗn hợp E gồm chất X ( C3H7O3N) và chất Y ( C5H14O4N2) trong đó X là muối của axit vô cơ và Y là muối của axit cacbonxylic hai chức. Cho 34,2 g X tác dụng với 500 ml dung dịch NaOH 1M ( phản ứng vừa đủ ) thu được khí Z duy nhất ( Z chứa C, H, N và làm quỳ tím ẩm đổi màu xanh) và dung dịch sau phản ứng chứa m g muối. Giá trị của m là
A:
36,7
B:
32,8
C:
34,2
D:
35,1
Đáp án: B
7.
Este nào sau đây có phản ứng trùng hợp
A:
HCOOCH3
B:
HCOOC2H5
C:
HCOOCH=CH2
D:
CH3COOCH3
Đáp án: C
8.
Tác nhân chủ yếu gây mưa axit là
A:
SO2 và NO2
B:
CO và CH4
C:
CO và CO2
D:
CH4 và NH3
Đáp án: A
Tác nhân chủ yếu gây mưa axit là SO2 và NO2
9.
Tiến hành thí nghiệm với các dung dịch X, Y, Z, T. Kết quả thu được ghi ở bảng sau :
Chất Thuốc thử |
Y |
Z |
X |
T |
Dd AgNO3/NH3 đun nhẹ |
↓ màu trắng bạc |
|
↓ màu trắng bạc |
|
Nước Br2 |
Nhạt màu |
|
|
↓ màu trắng |
Các dung dịch X, Y, Z, T lần lượt là
A:
Phenol, glucozo, glixerol, fructozo
B:
Glucozo, fructozo, phenol, glixerol
C:
Fructozo, glucose, phenol, glixerol
D:
Fructozo, glucozo, glixerol, phenol
Đáp án: D
A sai do X là phenol không tạo kết tủa với dd AgNO3/ NH3
B sai do Y là fructozo không làm nhạt màu nước Br2
C sai do T là glixerol không làm xuất hiện kết tủa trắng với nước Brom
D đúng
10.
Khi đốt cháy hoàn toàn 1 amin no, đơn chức X người ta thu được 12,6 gam nước, 8,96 lít khí CO2 và 2,24 lít N2( đktc). X có công thức phân tử là
A:
C5H13N
B:
C4H11N
C:
C2H7N
D:
C3H9N
Đáp án: C
nH2O = 0,7 mol
nCO2 = 0,4 mol
nN2 = 0,1 mol
Bảo toàn nguyên tố ta có
nH= 2 nH2O = 1,4 mol
nC = nCO2 = 0,4 mol
nN = 2nN2 = 0,2 mol
Ta có C : H : N = 0,4 :1,4 :0,2 = 2 : 7: 1
→ X là C2H7N ( vì X đơn chức )
11.
Cho 28,4 gam P2O5 vào 300 ml dung dịch KOH 1,5M thu được dng dịch X. Cô cạn X thu được hỗn hợp các chất là
A:
K3PO4 và KOH
B:
K2HPO4 và K3PO4
C:
KH2PO4 và K2HPO4
D:
KH2PO4 và H3PO4
Đáp án: B
12.
Chọn câu trả lời đúng : Trong phản ứng hóa học, cacbon
A:
Không thể hiện tính khử và tính oxi hóa
B:
Chỉ thể hiện tính oxi hóa
C:
Chỉ thể hiện tính khử
D:
Vừa thể hiện tính khử vừa thể hiện tính oxi hóa
Đáp án: D
Trong phản ứng hóa học, cacbon vừa thể hiện tính khử vừa thể hiện tính oxi hóa
13.
Chất nào sau đây không phải chất hữu cơ
A:
C6H12O6
B:
Na2CO3
C:
CH3COONa
D:
CH4
Đáp án: B
14.
Chất nào sau đây làm mất tính cứng của nước cứng tạm thời
A:
HCl
B:
Ca(OH)2
C:
NaNO3
D:
NaCl
Đáp án: B
Chất làm mất tính cứng của nước cứng tạm thời là Ca(OH)2
Vì nước cứng tạm thời chứa HCO3- nên HCO3- + OH- → H2O + CO32-
Ca2+ + CO32- → CaCO3
Mg2+ + CO32- → MgCO3
15.
Khử m gam hỗn hợp X gồm các oxit CuO, FeO, Fe3O4 và Fe2O3 bằng khí CO ở nhiệt độ cao, người ta thu được 40 gam hỗn hợp chất rắn Y và 13,2 gam khí CO2. Giá trị của m là
A:
53,2
B:
35,2
C:
49,6
D:
44,8
Đáp án: D
Bảo toàn C ta có nCO2 = nCO = 0,3 mol
Bảo toàn khối lượng ta có mX + mCO = mY + mCO2 nên m + 0,3.28 = 40 + 13,2
Suy ra m = 44,8
Nguồn: /